ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 83 (รวมชิ้นส่วนทางตอนใต้ของออสเตรเลียที่เรียกว่า B83 และ D83) เริ่มจาก พอร์ตออกัสตา, เซาท์ออสเตรเลีย ถึง ภูเขาอิซา, ควีนส์แลนด์.
เข้าใจ
National Route 83 เป็นเส้นทางแห่งชาติเพียงเส้นทางเดียวที่เชื่อมระหว่าง Queensland และ SA ถึงแม้จะประกาศเป็นเส้นทางภายในประเทศ แต่ก็ยังไม่ได้ใช้สำหรับการขนส่งสินค้า ทำให้เป็นเส้นทางที่ไม่ได้ใช้มากนัก ในบางส่วน ถ้าคุณเข้าไปในสนามแข่ง รถคันต่อไปมักจะมาหลังจาก 3 วันเท่านั้น
เตรียม
มีเพียง 4WD เท่านั้นที่สามารถทำได้ในพื้นที่ที่ยากลำบากของ Birdsville Tracks อย่าคิดแม้แต่จะลองนำ 2WD มาใช้ ยางอะไหล่มีความสำคัญ เนื่องจากเป็นที่ทราบกันดีว่ายานพาหนะจำนวนมากติดอยู่ในบริเวณเหล่านี้
อย่างไรก็ตาม ไม่มีปัญหาในการนำรถเก๋งจากพอร์ตออกัสตาไปยัง Marree หรือจาก Mount Isa ไปยัง Birdsville
เข้าไป
ไป
พอร์ตออกัสตาไปยัง Marree
มาร์รี ไป ลินด์เฮิรสต์
ลินด์เฮิร์สต์ไปยัง เบิร์ดสวิลล์
เบิร์ดสวิลล์ไปยัง บูเลีย
Boulia สู่ Mt. คือ
ไดรฟ์
เซาท์ออสเตรเลีย
- 1 พอร์ตออกัสตา. จุดเริ่มต้นหรือจุดสิ้นสุดของการเดินทางของคุณ
- 2 Leigh Creek.
- 3 มารี.
- 4 ลินด์เฮิรสต์. จุดเริ่มต้นของ D96 Strzelecki Track ที่นี่.
ควีนส์แลนด์
- 5 Birdsville.
- 6 Bedourie.
- 7 Boulia.
- 8 Dajarra.
- 9 ภูเขาอิซา.
อยู่อย่างปลอดภัย
ไปต่อไป
- D95 Oodnadatta Track
- D96 Strzelecki Track